24 กรกฎาคม 2567 คณะทรัพยากรธรรมชาติ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ร่วมกับ สมาคมพืชสวนแห่งประเทศไทย และสมาคมศิษย์เก่าคณะทรัพยากรธรรมชาติ จัดงานประกวดทุเรียนพื้นบ้าน มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ประจำปี 2567 ชิงถ้วยประธานพระเจ้าหลานเธอพระองค์เจ้าอทิตยากรกิตติคุณ เพื่อเป็นการส่งเสริมให้เกษตรกรในภาคใต้ปลูกทุเรียนพื้นบ้าน กระตุ้นให้เกษตรกรพัฒนาทุเรียนพื้นบ้านให้มีคุณภาพ พร้อมทั้งค้นหาทุเรียนพื้นบ้านที่มีรสชาติดี โดดเด่น และประชาสัมพันธ์ทุเรียนพื้นบ้านให้เป็นที่รู้จักในวงกว้าง
วันนี้ (24 ก.ค. 2567) รายงานคุณภาพอากาศ อ.หาดใหญ่ ณ สถานีวัด dcondo ณ เวลา 08:00 น.พบค่าดัชนีคุณภาพอากาศ 155 US AQI (ระดับสีแดง) คุณภาพอากาศส่งผลกระทบต่อสุขภาพ และพบค่า PM2.5 รายชั่วโมงอยู่ที่ 60.8 ไมโครกรัม ต่อ ลูกบาศก์เมตร (มคก./ลบ.ม.) ซึ่งเกินกว่าค่ามาตรฐานองค์การอนามัยโลก (WHO) ซึ่งกำหนดค่าเฉลี่ย PM2.5 รายวันไม่เกิน 15 มคก./ลบ.ม. และค่าเฉลี่ยรายปีไม่เกิน 5 มคก./ลบ.ม.
พิพิธภัณฑ์ฯ ม.อ. และกรมทรัพยากรธรณี จัดกิจกรรม ‘เทศกาลซากดึกดำบรรพ์พัทลุง (Phatthalung Fossil Festival)’
สำนักงานพาณิชย์จังหวัดสงขลา ร่วมกับหอการค้าจังหวัดสงขลา จัดพิธีเปิดงาน “แสดงและจำหน่ายสินค้า SMEs Fair สงขลา 2024” โดยมีนายมาหะมะพีสกรี วาแม รองผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา กล่าวเปิดงาน นางสาวฉัตร์สุดา ชุมแสง พาณิชย์จังหวัดสงขลา กล่าวรายงาน และนายทรงพล จังศิริวัฒนธำรง ประธานหอการค้าจังหวัดสงขลาและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมพิธีเปิด ณ บิ๊กซีเอ๊กซ์ตร้า หาดใหญ่ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา
คุณภาพอากาศหาดใหญ่เกินค่ามาตรฐาน PM2.5 แตะ 40 ไมโครกรัม/ลบ.ม. กลุ่มเสี่ยงหลีกเลี่ยงกิจกรรมภายนอก-ใส่หน้ากากอนามัย
คณะการจัดการสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ เปิดรับสมัครนักศึกษาระดับปริญญาตรี ไม่จำกัดสาขา ทีมละ 1-5 คน เข้าร่วมการแข่งขันเสนอแนวคิดแก้ปัญหาขยะในตัวเมืองหาดใหญ่
‘เล่าเรื่องเรา ให้เขารักษ์’ กิจกรรมเสวนา นิทรรศการ ดนตรี บทกวี ชวนทำความรู้จักความสำคัญของ ‘น้ำตกโตนสะตอ’ หนึ่งในแหล่งต้นน้ำสำคัญของจังหวัดพัทลง วันที่ 14 ก.ค. 2567 (อาทิตย์) ณ น้ำตาโตนสะตอ ต.หนองธง อ.ป่าบอน จ.พัทลุง เวลา 12:00-17:00
ร่วมค้นหาคุณค่า ความหมาย ‘ปาดังเบซาร์’ เมืองชายแดน หนึ่งในพื้นที่ซึ่งเคยรุ่งเรือง ตั้งรกรากของผู้แสวงหาโอกาสทางสังคมและเศรษฐกิจ
สำนักงานพาณิชย์จังหวัดสงขลาร่วมกับหอการค้าจังหวัดสงขลา ได้จัดงานแถลงข่าว “งานแสดงและจำหน่ายสินค้า SMEs Fair สงขลา 2024 และการเจรจาธุรกิจ (Business Matching)” โดยมีนางสาวดุษฎี พฤกษเศรษฐ หัวหน้าสำนักงานจังหวัดสงขลา เป็นประธาน และผู้ร่วมแถลงข่าว คือนางสาวฉัตร์สุดา ชมแสง พาณิชย์จังหวัดสงขลา และ นายทรงพล จังศิริวัฒนธำรง ประธานหอการค้าจังหวัดสงขลา โดยท่านหัวหน้าส่วนจังหวัดสงขลา กล่าวถึงภาพรวมของการจัดงานว่า ด้วยนโยบายของจังหวัดที่ต้องการช่วยเหลือผู้ประกอบการ SMEs จังหวัดสงขลา
ชวนอ่านแนวคิดจาก 2 เชฟในจังหวัดสงขลาถึงการต่อยอดวัตถุดิบท้องถิ่น เพื่อสร้างสรรค์เป็นเมนูอาหาร จาก หมอบอส ผศ.ดร.นวมินทร์ ปิ่นปฐมรัฐ แพทย์และเชฟเจ้าของร้าน REALM และ คุณอิ๊งค์ มกรธวัช กุลหทัย เจ้าของร้าน Lyn’s The Shanghai Cafe